Chào mừng bạn đến với LinkHoi.com (Link Hỏi)! Đây là diễn đàn, thư viện hỏi đáp miễn phí dành cho người Việt. Tôn chỉ hoạt động cho đi là nhận... xem thêm.

Content là gì? Nghề viết content có khó không?

thanhhoi

Thánh Hỏi
Theo anh chị em diễn đàn Link Hỏi thì hiểu đúng content là gì? Nghề viết content có khó không? Có nhiều định nghĩa content khác nhau theo từng ngành nghề!

Ví dụ như nghề báo điện tử, hay làm SEO , làm marketing thì mỗi lĩnh vực em thấy họ định nghĩa một kiểu khác nhau!

Anh chị có kinh nghiệm xin chia sẻ ạ, em cảm ơn!

em chỉ hiểu đơn giản là content seo hay content bán hàng. Tùy thuộc vào mỗi loại content thì mình sẽ có định hướng khác nhau, trong seo nội dung sẽ nói cái gì về nó,... em thường theo về content bán hàng hơn là bản thân mình sẽ tìm hiểu kĩ về đối tượng khách hàng, tâm lý khách hàng, và mình điều hướng khách tìm kiếm đơn hàng rồi chốt đơn các thứ,...

nobesato

Quản trị viên
Em chịu :((( chỉ đâu đánh đó viết chán chê mê mỏi rồi viết tiếp.Chán lắm mấy bro ạ
Mình hiểu, đôi khi vì kiếm ăn mà phải nín nhịn. Mình cho rằng mình viết hay nhưng thằng trả tiền cho mình nó kêu không hay mình vẫn phải ngậm mồm.
Chả trách dân làm blog nước mình hiếm hoi vì sống với đam mê thì khó khăn mà kiếm ăn được thì đam mê phải vứt bỏ.

Content là gì?
Content là viết nội dung - người viết content thường gọi là contenter hay viết bài
Nghề viết content có khó không?
Nghề content thực sự không khó. Nhưng bạn cần có đam mê.
Nghề này cần 1 là năng khiếu : Có khả năng viết văn hoặc có khả năng tư duy tốt.
Ngoài ra còn phải cần cù và đọc thêm nhiều sách và thực hành để viết tốt hơn.
Content có content cho web, lànding page, content cho Facebook, content cho PR

Content dịch word-by-word thì nó là nội dung. Còn ở Việt Nam thì nó được hiểu theo nhiều nghĩa mở rộng như viết bài, lên nội dung chương trình, vẽ ra khung sườn sự kiện cũng là content.
Theo mình thì để kiếm tiền từ nghề viết content không khó. Nhưng để giàu từ nghề viết content là cực kì khó.