Chào mừng bạn đến với LinkHoi.com (Link Hỏi)! Đây là diễn đàn, thư viện hỏi đáp miễn phí dành cho người Việt. Tôn chỉ hoạt động cho đi là nhận... xem thêm.

Ăn dặm kiểu nhật là gì? Cách cho bé ăn dặm lần đầu tiên?

ngocchien1311

Quản trị viên
Thành viên BQT
Em thấy các bố các mẹ thường hay nhắc đến các câu kiểu như: Ăn dặm kiểu nhật, thực đơn ăn dặm kiểu nhật,... Vậy ăn dặm kiểu nhật là gì vậy ạ?

Bé nhà em sắp bước vào giai đoạn cho ăn dặm nhưng em đang thiếu kinh nghiệm quá. Các bố các mẹ hướng dẫn giúp em cách cho bé ăn dặm lần đầu tiên với ạ?

Em xin cảm ơn!

proxy.php?image=https%3A%2F%2Fstorage.googleapis.com%2Fimgvn%2Fan-dam-kieu-nhat-1.jpg&hash=830a35b8b8c094af6facd189d1154e6b

bạn hãy tham khảo bài viết ăn dặm cho bé
babycookbeabablog.blogspot.com/2018/10/thuc-on-dam-kieu-nhat-cho-be.html

Nguyễn Khánh Sơn

Administrator
Thành viên BQT
Em thấy các bậc phụ huynh bây giờ ! những anh chị em quen biết đều đua nhau đi học rồi đọc sách các kiểu về phương pháp chăm sóc con kiểu Nhật.Nhưng em thấy các ông ,các bà ngày xưa vẫn chăm chút chúng ta lớn lên đấy thôi ạ ? tại sao không học hỏi những kinh nghiệm quá báu từ ông từ bà mà cứ phải học hỏi ở đâu xa nhỉ ? Mình là người việt cơ mà văn hóa ,tập tục cũng khác cả điều kiện phong cách sinh hoạt cũng khác luôn

ngocchien1311

Quản trị viên
Thành viên BQT
Em thấy các bậc phụ huynh bây giờ ! những anh chị em quen biết đều đua nhau đi học rồi đọc sách các kiểu về phương pháp chăm sóc con kiểu Nhật.Nhưng em thấy các ông ,các bà ngày xưa vẫn chăm chút chúng ta lớn lên đấy thôi ạ ? tại sao không học hỏi những kinh nghiệm quá báu từ ông từ bà mà cứ phải học hỏi ở đâu xa nhỉ ? Mình là người việt cơ mà văn hóa ,tập tục cũng khác cả điều kiện phong cách sinh hoạt cũng khác luôn
Thật ra không phải là mình không học hỏi gì ở ông bà, cha mẹ mà cuộc sống hiện tại nó bắt buộc mình phải học hỏi thêm bác ạ. Ngày xưa ông bà, cha mẹ có rất nhiều thời gian rãnh rỗi, có thể bồng bế con hàng giờ đồng hồ, rong ruỗi đến mọi ngã đường chỉ để giúp con chịu ăn uống. Hiện tại thì cuộc sống không cho mình làm như vậy nữa, đi làm cả ngày về rồi còn bao nhiêu việc gia đình.

Học theo phương pháp kiểu Nhật là nó theo khoa học. Với lại, ở Nhật lương thực chủ yếu là lúa gạo, thức ăn cũng được chế biến từ cá, thịt, trứng, rau, củ, quả nên rất giống với mình. Họ có cách làm khoa học, có cách làm cho cả mẹ và bé đều vui thì mình vẫn nên học hỏi mà bác :)

Quan điểm của cá nhân em là thế nên em mới đang tìm hiểu nó.

Nguyễn Khánh Sơn

Administrator
Thành viên BQT
À em cũng không phản đối nha :))) Em chưa có con nhưng em thấy nhiều anh chị đã và đang nuôi dạy con theo kiểu nhật này đang rất ổn